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Tangazo la Serikali. ……………….. la tarehe  ………………… 

 

 

 

SHERIA YA LESENI ZA USAFIRISHAJI  

 

(SURA YA 317) 

__________ 

KANUNI 

___________ 

 

 

KANUNI ZA (VYOMBO VYA KUBEBA BIDHAA HATARISHI) ZA  

SHERIA YA LESENI ZA USAFIRISHAJI ZA MWAKA 2023 

 

 

 

SEHEMU YA KWANZA 

VIFUNGU VYA AWALI 

 
Jina 

 
1. Kanuni hizi zinajulikana kama Sheria ya Leseni za Usafirishaji (Magari ya 

Kubeba Bidhaa Hatarishi) Kanuni, 2023 
Matumizi 2. Kanuni hizi zitatumika kwa vyombo vinavyobeba bidhaa hatarishi ndani ya 

Tanzania Bara na vile vinavyotoa huduma kutoka Tanzania Bara kwenda nchi 

ya nje  
Tafsiri 3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha unahitaji vinginevyo: 
Sura ya 317 “Sheria” ina maanisha Sheria ya Leseni za Usafirishaji; 
Sura ya 413 “Mamlaka” ina maanisha Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini, iliyoanzishwa 

chini ya Kifungu cha 4 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini; 
 “mamlaka husika" maana yake ni mamlaka yenye dhamana ya kushughulikia, 

kusimamia na kusafirisha bidhaa hatarishi; 
 ''usafirishaji  wa kuvuka  mipaka'' inamaanisha usafirishaji wa mizigo inayovika 

mipaka; 
Sura ya 413 "Mkurugenzi Mkuu" maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka aliyeteuliwa 

chini ya kifungu cha 15 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 

Ardhini; 
 " chombo kinachobeba bidhaa hatarishi " maana yake ni chombo cha moto 

kilichojengwa au kubadilishwa kwa ajili ya kukodishwa, kwa malipo ya moja kwa moja 

au vinginevyo kwa ajili ya kubeba bidhaa hatarishi au tera lililojengwa kwa ajili ya 

kubeba bidhaa hatarishi; 
 “bidhaa hatarishi" maana yake ni dutu yenye uwezo wa kuleta hatari kubwa kwa 

watu, afya, mali, mazingira na ambayo imeainishwa na mamlaka yenye uwezo na 

inajumuisha bidhaa za petroli, cyanide, milipuko na kemikali na bidhaa nyingine 

za aina hiyo; 
 "bidhaa hatari zinazomwagika" maana yake ni bidhaa hatarishi zinazovuja na 

kuingia katika ardhi, maji yoyote au sehemu yoyote na kuhatarisha mazingira, 

maisha au mali; 
 "Tukio" maana yake ni: 
 (a) tukio linalohusisha kuvuja kwa bidhaa hatarishi kutoka kwenye chombo cha 

usafirishaji au kumwagika kwa bidhaa hatarishi zinapokuwa zinasafirishwa;  
 (b) vifo au majeraha binafsi yanayotokea kutokana na usafirishaji wa bidhaa 

hatarishi; 
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 (c) tukio la moto linalotokana na usafirishaji wa bidhaa hatarishi; au 
 (d) tukio lingine lolote kubwa ambalo linaweza kuathiri vibaya mwenendo wa 

usafirishaji wa bidhaa hatarishi; 
 "leseni" maana yake ni leseni ya mtoa huduma iliyotolewa chini ya Sheria; 
 "Mwenye leseni" maana yake ni mtu au kampuni au chama kilichopewa leseni na 

Mamlaka kutoa huduma ya kusafirishaji wa  bidhaa hatarishi zinazobebwa kwa 

njia ya barabara; 
 "chombo cha moto" maana yake ni chombo kililokusudiwa au kupitishwa kwa ajili 

ya kusafirisha bidhaa hatarishi barabarani; 
 “leseni yenye madhumuni mengi” maana yake ni leseni inayotolewa kwa chombo 

ambacho kina uwezo wa kubeba bidhaa hatarishi au bidhaa za kawaidi kwa nyakati 

tofauti, mfano tela la kichanja; 
 "mtoa huduma" maana yake ni mtu anayemiliki chombo cha moto kinachotumika 

kubeba bidhaa hatarishi; 
 "alama za usalama" ina maanisha alama, kifaa, ishara, lebo, bango, barua, neno, 

idadi ya kifupi, au mchanganyiko wowote wa vitu hivyo, ambayo huonesha aina 

ya bidhaa hatarishi iliyobebwa kwenye chombo cha moto wakati wote wa safari;  
 “kifaa cha kufuatilia chombo cha moto" maana yake ni kifaa kilichofungwa kwenye 

chombo cha moto kinachosafirisha bidhaa hatarishi chenye uwezo wa kupokea na 

kusambaza wa kusambaza taarifa kwa wakati halisi kwa Mfumo wa Ufuatiliaji wa 

Magari au kifupi chake "VTS" 

 

SEHEMU YA PILI 

UTOAJI WA LESENI KWA VYOMBO VINAVYOBEBA BIDHAA HATARISHI 
 

Vigezo vya 

utoaji wa Leseni 
4. (1) Mamlaka inaweza kutoa leseni kwa mtu au kampuni kuendesha chombo 

ambacho kinabeba bidhaa hatarishi. 

 (2) Mamlaka itatoa Leseni endapo mwombaji ni- 

 (a) raia wa Tanzania au kampuni iliyosajiliwa chini ya sheria za Tanzania; na 
 (b) imekidhi viwango, vigezo na masharti ya utoaji wa huduma za ubebaji na 

usafirishaji wa bidhaa hatarishi kwa namna itakavyoainishwa; 
Katazo la 

Kutoa huduma 

ya kubeba 

bidhaa hatarishi 

bila kuwa na 

leseni 

5.  Mtu yeyote hataruhusiwa kufanya shughuli za usafirishaji wa bidhaa hatarishi 

bila leseni halali iliyotolewa na Mamlaka kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

 

 

Maombi ya 

leseni 
6. (1) Mtu yoyote anayekusudia kutoa huduma za usafirishaji wa bidhaa hatarishi 

anatakiwa kuomba leseni kwa Mamlaka kupitia fomu iliyoainishwa katika 

Jedwali la Pili na atalipa ada zilizoainishwa katika Jedwali la tatu la Kanuni 

hizi. 
 (2) Maombi chini ya kanuni ndogo ya (1), yataambatana na- 
 (a) nakala ya kadi ya usajili wa chombo cha moto; 
 (b) Taarifa ya ukaguzi wa chombo cha moto; na  
 (c) Taarifa ya matakwa ya kiufundi. 
 (3) Endapo muombaji ni kampuni, atatakiwa kuwasilisha nyaraka za ziada 

zifuatazo- 
 (a) nakala ya cheti cha kusajiliwa; 
 (b) Mpango wa Usimamizi wa Usalama; 
 (c) Mpango wa kukabiliana na dharura; na 
 (d) Nyaraka nyingine yoyote ambazo Mamlaka inaweza kuhitaji wakati wowote. 
  
Kukataa kutoa 

leseni  
7. (1) Mamlaka ina uwezo wa kukataa kutoa leseni endapo hajatimiza matakwa 

yaliyoainishwa chini ya Kanuni hizi; 
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 (2) Endapo Mamlaka itakataa kutoa leseni, itamtaarifu kwa maandishi mwombaji 

sababu za kukataliwa ndani ya siku kumi na nne tangu kupokea maombi hayo. 
  
Utoaji wa Leseni  8. (1) Endapo Mamlaka itajiridhisha kuwa maombi ya leseni yamekidhi matakwa 

ya Kanuni hizi, itatoa leseni. 
 (2) Leseni itakayotolewa chini ya kanuni hii itakuwa na yafuatayo- 

 (a) jina na anwani ya mwenye leseni;  

 (b) namba za usajili wa chombo cha moto kinachobeba bidhaa hatarishi; 
 (c) aina ya bidhaa hatarishi inayotakiwa kubebwa; 
 (d) muda wa leseni;  
 (e) kiwango cha juu cha mzigo kilichoidhinishwa kubebwa; na  
 (f) Masharti ya leseni. 
 (3) Mamlaka inaweza kutoa leseni yenye madhumini mengi kwa mtu au kampuni 

inayodhamiria kufanya shughuli za usafirishaji wa bidhaa hatarishi au bidhaa za 

kawaida iwapo shughuli hizi hazitafanyika kwa pamoja. 
  
Kuhuisha leseni 9. (1) Mwenye leseni anayehuisha leseni anatakiwa kufanya hivyo ndani ya siku 

thelathini kabla ya leseni yake kuisha; 
 (2) Maombi ya kuhuisha leseni yataambatana na- 
 (a) uthibitisho wa malipo ya tozo ya Mamlaka kwa mwaka uliotangulia; na 
 (c) cheti halali cha ubora wa chombo. 
 (3)  Mamlaka inaweza kutoza asilimia hamsini ya ada ya leseni kwa maombi 

yaliyowasilishwa siku kumi na nne baada ya tarehe ya kumalizika muda wa leseni 

na asilimia tano kwa kila mwezi unaofuata kwa salio lililolimbikizwa kwa kipindi 

kisichozidi miezi kumi na mbili. 
 (4) Mamlaka haitashughulikia maombi ya kuhuisha leseni endapo leseni iliyoisha 

ina madeni hadi yatakapolipwa. 
  

Ada ya leseni  10. Mwombaji wa leseni atalipa ada ya Mamlaka kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali ya Tatu la Kanuni hizi. 
  
Utoaji wa kibali 

cha mpakani  
11. (1) Mamlaka itatoa kibali kwa mwenye leseni ya chombo cha moto 

anayekusudia kubeba bidhaa hatarishi kuvuka mpaka wa nchi. 
 (2) Maombi ya kibali cha kuvuka mipaka yataambatana na- 
 (a) Leseni halali iliyotolewa chini ya Kanuni hizi; na 
 (b) maelezo ya ruti inayotumika mpaka mwisho wa safari. 
 (3) Muda wa kibali kinachotolewa chini ya kanuni hii hautazidi muda wa uhai wa 

leseni. 

 

SEHEMU YA TATU 

WAJIBU WA MWENYE LESENI 

 
Wajibu wa kutoa 

huduma  

 

 

Sura ya 413. 

12. Mwenye Leseni ya usafirishaji wa bidhaa hatarishi anapaswa- 

(i) kuingia katika mkataba wa huduma na mteja; 

(ii) kutoa huduma kulingana na vigezo na masharti vilivyoainishwa katika 

mkataba; 

(iii) kutoa au kusababisha kutoa risiti itakayoonesha yafuatayo- 

(a) jina kamili la mteja 

(b) anuani na namba ya simu ya mwenye leseni  

(c) aina ya bidhaa hatarishi 

(d) kiasi cha fedha cha kusafirisha bidhaa hatarishi 

(e) tarehe inayotarajiwa kufikisha kwa bidhaa hatarishi 
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(f) tarehe ya kutolewa stakabadhi 

(g) jina na sahihi ya Afisa aliyetoa stakabadhi 
  

Kuwasilisha 

malalamiko 

13. Mtu ambaye hataridhika na huduma inayotolewa na mwenye leseni anaweza 

kuwasilisha malalamiko kwa Mamlaka kama ilivyoainishwa katika kanuni ----- 

  

  

 

SEHEMU YA NNE 

MASHARTI YA LESENI 

 
Masharti ya 

leseni 
14. Mwenye leseni atahakikisha kuwa- 

 (a) chombo chenye leseni kinatunzwa na kuwekwa kwenye hali nzuri; 
 

 

(b) dereva wa chombo amethibitishwa na Mamlaka; 
 (c)  chombo kinachobeba bidhaa hatarishi kinazingatia ubora uliowekwa  na 

mamlaka inayohusika na masuala ya viwango nchini; 
 (d) chombo kinafuata sheria za barabarani na sheria nyingine zozote zinazohusika 

na usafirishaji wa bidhaa hatarishi; 
 (e) abiria hawasafirishwi katika chombo kinachobeba bidhaa hatarishi; 
 (f) chombo chenye uwezo wa kubeba tani tatu na zaidi kiwe kimefungwa kifaa 

cha mfumo wa kufuatilia mwenendo wa chombo; 
 (g) chombo kinachobeba bidhaa hatarishi kiwe kimewekewa alama stahiki za 

tahadhari kwa mujibu wa utaratibu wa tasnia husika;  na 
 (h) chombo kinachobeba bidhaa hatarishi hakitelekezwi.  
  

Kuharibika kwa 

chombo 

kinachobeba 

bidhaa hatari  

15. Endapo chombo chenye leseni kikashindwa kuendelea na safari kutokana na 

sababu za kiufundi, mwenye leseni atalazimika kutoa usafiri mbadala wa 

kusafirisha bidhaa hatarishi ndani ya masaa kumi na mbili. 

 

 16. (1) Pale leseni itakapo- 

(a) haribika mwenye leseni atapeleka mara moja taarifa ya maandishi kwa 

Mamlaka pamoja na maombi ya kubadilishiwa; au 

 (b) potea, mwenye leseni ataitaarifu Mamlaka kwa  maandishi  na kuambatisha 

taarifa ya Polisi ya upotevu wa leseni hiyo na kuomba leseni durufu. 

 (2) Mamlaka itakapojiridhisha kuwa leseni imepotea, kuharibiwa au 

vinginevyo, itatoa nakala durufu ya leseni, baada ya mwenye leseni kufanya 

malipo ya ada inayostahiki,  
 

Isipokuwa kwa leseni zilizoharibika, mwenye leseni atatakiwa kuwasilisha nakala 

iliyoharibika kwa ajili ya uhakiki kabla ya kupewa leseni durufu. 

 (3) Endapo leseni iliyopotea ikapatikana wakati Mamlaka imeshatoa Leseni 

durufu, mtoa huduma atapaswa kurudisha leseni durufu kwa Mamlaka.  

  
Uhalali wa 

leseni 
17. (1) Leseni iliyotolewa chini ya Kanuni hizi itakuwa halali kwa kipindi cha 

mwaka mmoja na inaweza kuhuishwa kila mwaka. 
 (2)  mwenye leseni atakayeshindwa kutoa huduma kwa muda unaozidi siku 

thelathini ataitaarifu Mamlaka kwa maandishi. 
Kusimamishwa 

au kufuta leseni 
18. (1) Endapo mwenye leseni atakiuka vigezo na masharti ya leseni, Mamlaka ita- 

 (a) sitisha au kufuta leseni au kibali; na  

 (b) mjulisha mwenye leseni au kibali kuwa leseni yake au kibali chake  

kimesimamishwa au kufutwa na sababu za kusimamishwa au kufutwa kwa 
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shughuli hiyo zitaelezwa kwa maandishi. 

 (2) Mamlaka itarudisha leseni kwa mwenye leseni baada ya kumalizika kwa muda 

wa kusimamishwa na kutimiza masharti mengine kama yalivyoainishwa na 

Mamlaka. 

  
Utaratibu wa 

kufuta au 

kusimamishwa 

19. (1) Mamlaka inatakiwa kabla ya kusimamisha au kufuta leseni au kibali, kutuma 

taarifa ya kumtaka ajieleze kwa nini asifungiwe au kusimamishiwa leseni au 

kibali chake. 
 (2) Mwenye leseni, baada ya kupokea taarifa katika kanuni ndogo ya (1), atatoa 

maelezo kwa maandishi kwa Mamlaka ndani ya siku saba kuanzia tarehe ya kupokea 

taarifa inayoonesha sababu kwa nini leseni isifutwe au kusimamishwa. 
 (3) Mamlaka inaweza kufuta au kusimamisha leseni au kibali na kutoa sababu pale 

ambapo- 
 (a) Mamlaka haijaridhika na maelezo yaliyotolewa chini ya Kanuni ndogo ya 

(2); au 
 (b) Mwenye leseni hajatoa maelezo yoyote. 
 (4) Endapo leseni itasitishwa au kufutwa chini ya Kanuni hizi, mwenye leseni ataacha 

mara moja kutoa huduma za usafiri na atasalimisha leseni kwa Mamlaka ndani ya siku 

saba kuanzia tarehe ya kupokea taarifa ya kusimamishwa au kufutwa. 
 (5) endapo leseni itabaki kuwa hai baada ya kumaliza kipindi cha kusimamishwa  na 

kukidhi matakwa mengine aliyopewa wakati wa kusimamishwa, Mamlaka itarudisha 

leseni hiyo kwa mtoa huduma. 
  

 

SEHEMU YA TANO 

UTUNZAJI NA USAFIRISHAJI WA BIDHAA HATARISHI 
 

Utunzaji na 

usafirishaji wa 

bidhaa hatarishi 

20. (1)  Mtu yoyote hataruhusiwa kutoa au kupokea bidhaa hatarishi kwa ajili ya 

kuisafirisha kwa njia ya barabara endapo bidhaa hizo hazijaainisha au 

kuwekewa alama za usalama na kudhibitishwa kwenye nyaraka za usafirishaji.  
 (2) Mtu yoyote hatoruhusiwa kusafirisha bidhaa yoyote hatarishi zitakazoonekana 

kuwa na makosa katika uwekaji alama au nyaraka. 
  
Ufungaji wa 

bidhaa hatarishi 
21. (1) Maelezo ya ufungaji yanayotumika kwenye bidhaa hatarishi za daraja la 1 

hadi 9 yaliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi yatakuwa kama 

yalivyoainishwa katika sheria za Kimataifa za Bidhaa Hatarishi za Majini 

(1965). 
 (2) Mtu yeyote anayedhamiria kusafirisha bidhaa hatarishi ambazo 

hazijaidhinishwa hasa katika maelekezo ya ufungaji wa bidhaa hatarishi ataomba 

kibali kutoka kwa mamlaka husika. 
  
Alama  za 

kuashiria bidhaa 

hatarishi na 

maeneo ya 

maegesho 

22. (1) Msafirishaji wa bidhaa hatarishi atahakikisha kuwa-  

(a) bidhaa hatarishi zilizobebwa zinawekwa alama inayoonekana kirahisi na 

watumiaji wengine wa barabara juu ya uhatari uliyopo katika bidhaa kama 

zilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 

(b) alama zinazowekwa kwenye bidhaa hatarishi zina uwezo wa kuhimili hali 

ya hewa yoyote bila kuathiri rangi, aina na muundo wa alama husika.  
 (c) maeneo ya maegesho atakayoyatumia kwa muda wakati akiwa safarini 

yana usalama na hayawezi kuingiliwa kirahisi na watumiaji wengine wa 

barabara. 
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SEHEMU YA SITA 

MASHARTI YA UJUMLA 

 
Utozaji wa tozo 

elekezi 
23. Kulingana na masharti yaliyowekwa na Kanuni hizi, mwenye leseni atatoza 

wateja wake kiasi kisichozidi kile ambacho kimeidhinishwa na Mamlaka. 
  
mamlaka ya 

kusimamisha na 

kukagua chombo 

24. Afisa aliyeidhinishwa anaweza kusimamisha na kukagua chombo ili kubaini 

iwapo Kanuni hizi zinazingatiwa na anaweza kutaka kuoneshwa leseni au 

nyaraka nyingine zozote ambazo zinapawa kuwa kwenye chombo wakati wote 

wa safari. 

  
kuondoa 

chombo kwenye 

matumizi 

25. Endapo mwenye leseni ataondoa chombo kinachohusika na leseni kwenye 

matumizi au kukoma kuwa mmiliki wa chombo atapaswa kuitaarifu Mamlaka 

na kurejesha leseni ndani ya siku saba. 

  
kifo au kukosa 

uwezo kwa 

mwenye leseni 

26. Mtu atakayekusudia kufanya biashara kwa niaba ya mwenye leseni aliyefariki 

au kukosa uwezo, kufilisika au kukoma kutumia leseni,  atatakiwa- 

 (a) Kuitaarifu Mamlaka kuwa mwenye leseni amekoma kuwa mmiliki wa 

chombo ndani ya siku thelathini baada ya kifo au kukosa uwezo na kutoa 

taaria ya jina la mtu ambaye anaendesha biashara; na  

 (b) kuomba leseni mpya ndani ya mwezi mmoja baada ya kutoa taarifa kwa 

Mamlaka. 

 Isipokuwa kwamba katika kipindi ambacho Mtu huyo atachukuliwa kama 

mwenye leseni hatapaswa kuendelea kuitumia leseni hiyo baada ya muda wake 

kuisha. 
Wajibu wa 

kutafuta taarifa 
27. Mtu ambaye anadhamilia kumiliki chombo au kuajiri dereva anapaswa 

kuomba taarifa kwa Mamlaka ili kuweza kupata taarifa halisi za chombo hicho au 

dereva huyo. 
Wajibu wa kutoa 

taarifa 
28. (1) Mwenye leseni anatakiwa kutoa taarifa kwa Mamlaka ndani ya siku 

thelathini kuhusu mabadiliko ya anuani ya ofisi na taarifa nyingine zozote au 

mabadiliko ya masuala yoyote ambayo yalikuwa katika uombaji wa leseni. 
 (2)   Mwenye leseni anapaswa kuitaarifu Mamlaka kuhusu tukio lolote 

litakalotokea wakati wa kusafirisha bidhaa hatarishi kabla ya saa ishirini na nne 

baada ya tukio kutokea.  
  
Huduma ya 

dharura 
29.  Msafirishaji wa bidhaa hatarishi anapaswa kuwa na mpango wa huduma ya 

dharura kwa ajili ya ajali na matukio. 
  
Mafunzo 

maalum kwa 

madereva 

30.  Dereva hataruhusiwa kuendesha au kuhudumia chombo kilichobeba bidhaa 

hatarishi isipokuwa amepatiwa mafunzo maalum au yupo chini ya uangalizi wa 

dereva ambaye amepata mafunzo ya kuhudumia au kuendesha kutoka katika chuo 

kinachotambulika. 
  
Makosa 31. Mtu atakayekiuka masharti ya kanuni hizi atakuwa ametenda kosa na pale 

atakapopatikana na hatia atatakiwa kulipa faini isiyopungua shilingi milioni moja 

na isiyozidi shilingi milioni tatu au kifungo cha kipindi kisichopungua miezi 

mitatu na kusichozidi mwaka mmoja au vyote. 
Mapitio 

TS. Na. 73 ya 

mwaka 2020 

32. Mtu ambaye hataridhika na uamuzi wa Mamlaka atatuma maombi ya mapitio 

kulingana na Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (Utaratibu wa 

mapitio) za mwaka 2020. 
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____________ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

_________ 
(Imetungwa chini ya Kanuni 21(1)) 

_________ 

 

AINA ZA BIDHAA NA VITU HATARISHI 

(a)  Darasa la 1: Vilipuzi 
Mgawanyiko 1.1: Vitu na makala ambazo zina hatari ya mlipuko mkubwa  

Mgawanyiko 1.2: Vitu na makala ambazo zina hatari ya makadirio lakini sio mlipuko mkubwa  

Hatari  

Mgawanyiko 1.3: Vitu na makala ambazo zina hatari ya moto na ama hatari ndogo ya mlipuko au  

hatari ndogo ya makadirio au zote mbili, lakini sio hatari ya mlipuko mkubwa  

Mgawanyiko 1.4: Vitu na makala ambazo hazina hatari kubwa  

Mgawanyiko 1.5: Vitu visivyojali sana ambavyo vina hatari kubwa ya mlipuko  

Mgawanyiko 1.6: Makala zisizo na maana sana ambazo hazina hatari ya mlipuko mkubwa  

 

(b) Daraja la 2: Gesi  

 

Mgawanyiko 2.1: Gesi zinazoweza kuwaka  

Mgawanyiko 2.2: Gesi zisizo na sumu, zisizo na sumu  

Mgawanyiko 2.3: Gesi zenye sumu 

 

(c) Darasa la 3: Vimiminika vinavyoweza kuwaka  

 

(d) Darasa la 4: Imara zinazoweza kuwaka; vitu vinavyohusika na mwako wa hiari; vitu ambavyo, kwa 

kuwasiliana na maji, hutoa gesi zinazoweza kuwaka  

  

Mgawanyiko 4.1: Vitu vinavyoweza kuharibika, vitu vinavyojitegemea na milipuko imara iliyoharibika  

Mgawanyiko 4.2: Vitu vinavyohusika na mwako wa hiari  

Mgawanyiko 4.3: Vitu vinavyogusana na maji hutoa gesi za moto  

 

(e) Darasa la 5: Oxidizing dutu na peroxides ya kikaboni  

 

Mgawanyiko 5.1: Oxidizing vitu  

Mgawanyiko 5.2: Peroksidi za kikabon 

 

Darasa la 6: Vitu vyenye sumu na kuambukiza 

 

Mgawanyiko 6.1: Vitu vyenye sumu 

Mgawanyiko 6.2: Vitu vya kuambukiza 

 

(f) Darasa la 7: Nyenzo za mionzi  

 

(g) Darasa la 8: Vitu vyenye kutu  

 

(h) Darasa la 9: Vitu na makala hatarishi  

*Kwa bidhaa na vitu hatarishi, si vinginevyo vilivyoainishwa, consignor atashauriana na mamlaka yenye uwezo. 
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JEDWALI LA PILI 

 
                                                                                
                                                                                               (Zimetengenezwa chini ya Kanuni 6(1) 

 

 
MAOMBI YA LESENI YA USAFIRISHAJI 

WA BIDHAA HATARISHI  
 

Asili ya 

Maombi 
: 

 
 

Mpya           Kuhuisha                                  Kubadilisha

 

 
Kipindi 

kinachoombwa kwa: 
 

 
 

A.   MAELEZO YA MUOMBAJI 

 
1. Jina la biashara kamili ………………………………………  

(Kampuni/Ubia/ Biashara mtu mmoja Sole Trader- KWA 

HERUFI KUBWA) 

2.    Anwani …… Simu …… 
 

Nukushi:  ………                         Tovuti: …………… 
 

3.    Unamiliki au ushawahi kuwa na leseni ya usafirishaji ? …Ndiyo/Hapana 
 

Ikiwa Ndiyo, Taja  namba ya leseni ……… na tarehe ya kuisha 

…………………………na ilipotolewa . 

4.    Ushawahi kuwa na maombi yaliyokataliwa /kusimamishwa au kufutwa  
 

?……Ndiyo/Hapana 
 

Ikiwa Ndiyo, eleza linin a wapi maombi yalikataliwa, 

simamishwa, au kufutwa yalifanyika ………, Eleza sababu ya 

maombi kukatal iwa,  leseni  kusimamishwa au kukatal iwa  :  

………….. na tarehe ………………………. 

 

 
B.   M A E L E Z O  Y A  G A R I  A M B A L O  L E S E N I  I N A O M B W A  

i. Usajili. Na: 

( 

ii. Toleo:

 
iii. Aina :                                        iv. Mji  

 

 

                                                (v)  Gari 

 

 

                                  (b) Idadi ya ekseli zinazobeba na chombo  

  

 
Kongosho 
 
 
tembo 

Gari 
yenyeekse
li  

               
Gari yenye 
Tera ndogo 

Tera kubwa 
Tembo  
2 

Eksel 3+    Tera dogo 

      
Gari ya  
mzigo  
mzigo  2           

Gari ya ekseli 
 4 
2 3 

         
Nyinginet 

 
         ekse
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c)  Daraja na aina za bidhaa hatarishi  

………………………………………………………………………… 

 
vi.          Uwezo wa kubeba 

               …………………………………………………… 
 
 

C.   NYARAKA ZA KUWEKA 

                                    Maombi hii lazima iambatane na vitu vilivyoorodheshwa hapa chini. Leseni inaweza 

kuhitaji maelezo zaidi. 

 
(1)  MOMBI MAPYA 

 
(a) nakala ya kadi ya usajili wa magari 

(b) bima ya bima, angalau kufunika mtu wa tatu. 

(c) Ripoti ya ukaguzi wa lazima wa gari. 

(d) Ripoti ya maelezo ya kiufundi. 

(e) Mpango wa Usimamizi wa Usalama;  

(f) Cheti cha ustahili wa barabara za magari; Na 

(g) Hati nyingine yoyote ambayo inaweza kuombwa na Mamlaka. 

 

 

Nyaraka za ziada katika kesi ya kampuni  

(a) nakala ya cheti cha kuingizwa; 

(b) Mpango wa Usimamizi wa Usalama; 

(c) Mpango wa kukabiliana na dharura; Na 

(d) Nyaraka nyingine yoyote kama Mamlaka inaweza kuhitaji.  

 

                                  (2) KUHUISHA 

 (a) nakala ya kadi ya usajili wa magari;  

(b) Taarifa ya ukaguzi wa lazima wa magari;  

(c) bima inashughulikia angalau kufunika mtu wa tatu; 

(d) Taarifa ya vipimo vya kiufundi; Na 

(e) Hati nyingine yoyote kama Mamlaka inaweza kuhitaji. 

 D.   TAMKO 

Mimi/.................................... hapa tangaza kwamba kwa ufahamu 

wangu wote / ufahamu wetu habari zote zinazotolewa katika 

programu hii ni kweli. 

 

Sahihi: ………………………………       Tarehe:     ……………………… 
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KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
 

Kiasi kilicholipwa: Risiti Na. Tarehe: 

……………….…… 

Sahihi: 

………………… 

…………………………          …………………. 

 
 
Uhakiki na Mapendekezo 

 

kuidhinishwa 

maoni  

Tarehe ya kuanza: … Tarehe ya kuisha: 

……………. 

Jina rasmi kamili: 

…………………..

… Wsifu: 

………………………………… 

Sahihi: ……………….….. 

 

 

 

 

Date: ……….............. 

omments: 

 Tarehe ya kuanza: … Tarehe ya kuisha: 
………………. 
 

Jina kamili rasmi: …………………… 

Wasifu: …………………………  

Sahihi: …………… Tarehe : ………… 

JINA LA MWENDESHAJI  NAMBA YA LESENI  
KITAMBU
LISHO 

 
……………….. 

NAMBA  
 

………………………. 

 

…………………… 
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                 JEDWALI LA TATU 

 

(Zimetengenezwa chini ya Kanuni 10) 

 

 

 
JEDWALI LA ADA YA LESENI KWA MAGARI YA 

WASAFIRISHAJI WA BIDHAA HATARISHI NDANI NA NJE YA NCHI 
. 

S/n Maelezo Ada mwaka 

Tshs 

Ada mwaka 

US $ 

1 Isiyozidi tani moja 10,000/= 20 

2 Kuanzia tani 1 hadi tani 5  20,000/= 50 

3 Kuanzia tani 5  hadi tani  9.9  45,000/= 95 

4 Kuanzia tani 10 hadi 14.9 50,000/= 115 

5 Kuanzia tani 15 hadi tani 19.9  75,000/= 160 

6 Kuanzia tani 20 hadi tani 24.9 90,000/= 195 

7 Kuanzia tani 25 hadi tani 29.9 110,000/=   230 

8  Kuanzia tani 30 na zaidi  120,000/=                    250  
 
 

Angalizo: 

Ada inategemea uwezo wa chombo cha moto kubeba mzigo na  na sio uzito wa chombo. Magari 

yote yamewekwa pamoja bila kujali hadhi yao ikiwa peke yake au na tera. 

 

 
Ada/gharama 

 
1. Fomu ya maombi ................................................................... 10,000/= (10 USD) 

2. Nakala  ya leseni iliyopotea, iliyoharibiwa  

   au Kuchafuliwa  ……………………................………..........20,000/=  (15USD) 

3. Ada ya maombi ya vibali vya mipakani ................................ 50,000/= (50 USD) 

4. Cheti cha utambuzi wa kampuni ya  

     usafirishaji . .........................................................................100, 000/= (100 USD) 

 
 
 

 
 
 
 
 

 
Dodoma,                 Makame Mbarawa, 
………....., 2023         Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi 


